JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA WAZIRI MKUU

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI KUHUSU
MAADHIMISHO YA SIKU YA UKIMWI DUNIANI MWAKA 2021

Ndugu Wanahabari,

Ofisi ya Waziri Mkuu kupitia Tume ya kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) huratibu maandalizi ya maadhimisho ya Siku ya UKIMWI Duniani hapa nchini ambayo hufanyika Tarehe Mosi Desemba kila mwaka. Maadhimisho haya yaliasisiwa  mwaka 1988 na Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia udhibiti wa UKIMWI Duniani (UNAIDS). Hivyo, maadhimisho ya mwaka huu ni ya 33.

Malengo ya Maadhimisho haya ni pamoja na:

1. Kutoa fursa ya kutathmini hali halisi na mwelekeo wa kudhibiti Virusi Vya UKIMWI (VVU) na UKIMWI kitaifa na kimataifa.
2. Kutafakari mafanikio, changamoto na uimarishaji wa mikakati mbalimbali ya kudhibiti VVU na UKIMWI. 

3. Kutafakari na kutekeleza Kauli Mbiu inayotolewa kila mwaka kulingana na vipaumbele vya kidunia kwa muktadha wa kitaifa.

4. Kuwakumbuka watu wote waliopoteza maisha kutokana na UKIMWI pamoja na  kuwajali yatima waliotokana na vifo vinavyohusiana na UKIMWI. 

5. Kuwatambua na kuwaenzi watu binafsi, taasisi  na mashirika yaliojitokeza na kutoa mchango wao katika kudhibiti VVU na UKIMWI.
Ndugu Wanahabari,

Kauli Mbiu ya Maadhimisho ya mwaka huu wa 2021 ni “Zingatia Usawa. Tokomeza UKIMWI. Tokomeza Magonjwa ya Mlipuko” (End Inequalities. End HIV. End Pandemics). Kauli mbiu hii inatilia mkazo suala la USAWA katika miradi na afua mbalimbali kwenye mapambano dhidi ya VVU na UKIMWI, tunapoelekea katika kutokomeza UKIMWI ifikapo mwaka 2030. Tunaposema TOKOMEZA UKIMWI tunamaanisha kusiwepo na maambukizi mapya ya VVU. Hivyo, USAWA unahitajika katika kutokomeza maambukizi mapya kwa makundi mbalimbali katika jamii wakiwemo watoto, vijana, wanawake, wasichana, wanaume, wazee, wenye ulemavu na makundi mbalimbali yaliyo katika mazingira hatarishi ya kupata maambukizi. Kauli Mbiu ya mwaka huu pia inatukumbusha kuwa USAWA kama huo unahitajika katika mapambano dhidi ya UVIKO-19 na magonjwa mengine ya mlipuko. Aidha, tunapopambana na UVIKO-19, tusisahau kuendeleza mapambano dhidi ya UKIMWI.
Ndugu Wanahabari,

Takwimu zinaonyesha kuwa Tanzania imepiga hatua kubwa katika kudhibiti VVU na UKIMWI. 

1. Kiwango cha upimaji wa VVU kimeongezeka kutoka 61% ya makisio ya watu wnaoishi na VVU (WAVIU) mwaka 2016 hadi kufikia 83% mwaka 2019. 

2. Matumizi ya dawa za kufubaza VVU (ARV) kwa WAVIU wanaojua hali zao za maambukizi yameongezeka kutoka 95% mwaka 2016 hadi 98% mwaka 2019. 

3. Kiwango cha kufubaza VVU kwa wale wanaotumia ARV kimeongezeka kutoka 87% mwaka 2016 hadi 92% mwaka 2019. 

4. Vifo vitokanavyo na UKIMWI vimepungua kwa 50% kutoka vifo 64,000 mwaka 2010 hadi 32,000 mwaka 2020.

5. Takwimu za kiwango cha maambukizi katika jamii (HIV prevalence) zinaonyesha kiwango kilishuka kutoka 7% mwaka 2003/04 hadi 4.7% manamo mwaka 2016/17.  

6. Maambukizi mapya ya VVU kwa watu wazima (miaka 15 na zaidi) nchini Tanzania yameshuka kutoka 110,000 mwaka 2010 hadi 68,000 mwaka 2020.

7. Maambukizi mapya kutoka kwa Mama kwenda kwa Mtoto (Mother to child transmission) yameshuka kutoka 18% mwaka 2010 hadi 7% mwaka 2020.

Ndugu Wanahabari,

Licha ya maendeleo mazuri niliyoyaainisha hapo juu bado kuna maeneo ambayo yanahitajika nguvu zaidi ili kudhibiti VVU na UKIMWI na hatimaye kutokomeza VVU/UKIMWI ifikapo mwaka 2030 kama inavyoelekezwa katika malengo ya kidunia. Maeneo ambayo yanatakiwa kuwekewa mkazo zaidi ni pamoja na:

1. Kuzuia maambukizi mapya ya VVU hasa kwa Vijana kwani zaidi ya theluthi  moja ya maambukizi mapya hutokea kwa vijana wenye umri wa miaka 15-24, hususan vijana wa kike.
2. Kuzuia maambukizi mapya ya VVU na kuimarisha huduma za upimaji na matumizi ya ARV kwa makudi maalumu kama jamii ya wavuvi, madereva wa masafa marefu, wachimbaji katika migodi na wanaofanya biashara ya ngono.
3. Kuimarisha huduma za kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto ili kutokomeza kabisa maambukizi hayo.
4. Kuhamasisha upimaji wa VVU, kuanza ARV na kufubaza VVU, hususan kwa Wanaume, Vijana na Watoto, hatimaye kukomesha vifo vitokanavyo na UKIMWI.
5. Kutokomeza ubaguzi na unyanyapaa kwa WAVIU katika jamii.
6. Kuimarisha mikakati ya usambazaji wa kondomu katika jamii.

Kama Serikali, tumejipanga kukabiliana na changamoto zote nilizotaja hapo juu ili kuhakikisha kuwa malengo ya KUTOKOMEZA MAAMBUKIZI MAPYA YA VVU, KUTOKOMEZA VIFO VITOKANAVYO NA UKIMWI na KUTOKOMEZA UNYANYAPAA NA UBAGUZI KWA WAVIU yanafikiwa ifikapo mwaka 2030.
Ndugu Wanahabari,

Kitaifa, mwaka huu maadhimisho ya siku ya UKIMWI Duniani yanafanyika kitaifa Mkoani Mbeya. Wadau wa kitaifa chini ya uratibu wa TACAIDS wamekamilisha maandalizi yote muhimu. Matukio yaliyopangwa kufanyika katika maadhimisho ya mwaka huu kitaifa ni pamoja na:

1. Maonyesho ya Shughuli za Wadau wa kudhibiti VVU/UKIMWI nchini  yatakayoanza Tarehe 24 Novemba, 2021 hadi Tarehe Mosi Desemba 2021 katika Kiwanja cha Ruanda-Nzovwe, Jijini Mbeya. Maonyesho hayo yatajumuisha huduma mbalimbali na utoaji Elimu na Burudani kwa wananchi. Miongoni mwa huduma hizi ni ushauri nasaha na upimaji  wa hiari wa VVU, Upimaji wa Saratani ya Shingo ya Kizazi, Sukari, Uwiano wa Urefu na Uzito wa Mwili, na Elimu kupitia vikundi vya Sanaa na Burudani. Natoa wito kwa wananchi wa Mkoa wa Mbeya na Mikoa jirani kujitokeza kwa wingi ili kupata elimu na huduma  zitakazotolewa na wadau. 
2. Uzinduzi rasmi wa wiki ya Maadhimisho haya utafanyika Tarehe 24 Novemba 2021 Mjini Mbeya. Uzinduzi huu pia utaambatana na matembezi ya hisani kwa ajili ya kutangaza na kuhamasisha uchangiaji wa Mfuko wa Udhamini wa Kudhibiti UKIMWI (AIDS Trust Fund - ATF). 
3. Vilevile, kutakuwa na Kongamano la Kisayansi kwa ajili ya kutathmini hali na mwelekeo wa kudhibiti VVU/UKIMWI nchini litakalofanyika Tarehe 25 na 26 Novemba 2021  katika Ukumbi wa Mbeya Modern Highland Hotel, Jijini Mbeya. Kongamano hili litajadili  mawasilisho ya utekelezaji wa afua za VVU/UKIMWI nchini. Wataalamu watabadilishana uzoefu, kujulishana mafanikio na kujadili changamoto, pamoja na kupanga namna ya kuboresha afua za kudhibiti VVU/UKIMWI nchini. Kongamano linakadiriwa kuhudhuriwa na wataalamu 150 kutoka Taasisi zinazotekeleza afua za VVU/UKIMWI, viongozi wa kisiasa, viongozi wa Dini, pamoja na wawakilishi kutoka mashirika mbalimbali ya kitaifa na  kimataifa. 

4. Pia, Kutakuwa na maonyesho na utoaji wa huduma rafiki kwa vijana yatakayokuwa maalumu kwa ajili ya vijana  kuanzia tarehe 24 hadi kilele chake tarehe 30 mwezi Novemba. Vijana watatengewa eneo maalumu litakalojulikana kama Kijiji cha Vijana ndani ya uwanja utakaotumika kwa maonyesho. Vijana wote wa mkoa wa Mbeya na mikoa jirani wanakaribishwa. Maonyesho na huduma husika zitafikia kilele chake Siku ya Tarehe 30 Novemba mwaka huu. 
5. Kutakuwa na Mdahalo wa Vijana  wa Vyuo Vikuu na Vyuo vya Kati vilivyopo Mkoani Mbeya kuzungumzia masuala mbalimbali yanayo husiana na afua za VVU/UKIMWI kwa vijana, mafanikio yaliyofikiwa vyuoni na namna ya kukabiliana na changamoto. Mdahalo huu utafanyikia kwenye Ukumbi wa Tughimbe Tarehe 27 Novemba, 2021.
6. Aidha, kutakuwa na Mdahalo wa Viongozi wa Dini na Viongozi wa Jadi (Machifu), utakaohudhuriwa na vijana na jamii kwa ujumla, unaotarajiwa kufanyika tarehe 29 Novemba 2021 kwenye Ukumbi wa Tughimbe. 

7. Kilele cha maadhimisho ya mwaka huu kitakuwa Siku ya Jumatano, Tarehe Mosi Disemba 2021. Hii itakuwa siku ambayo wananchi watapata fursa ya kusikiliza hotuba za viongozi wa kitaifa na kimataifa. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, anatarajiwa kuwa  Mgeni Rasmi  wa Siku ya kilele cha maadhimisho. Aidha, kutakuwa na wageni waalikwa mbalimbali ikiwa ni pamoja na Mawaziri, Mabalozi wa Nchi mbalimbali hapa nchini, wawakilishi wa Mashirika ya Umoja wa Mataifa, Wadau wa Maendeleo, Waheshimiwa Wabunge, Viongozi wa Dini, Asasi za Kiraia n.k. 

Ndugu Wanahabari,

Kutokana na umuhimu wa maadhimisho haya, napenda kuchukua fursa hii kuwahimiza wananchi wote  wa Mkoa wa Mbeya na Mikoa Jirani, kujitokeza kwa wingi katika maadhimisho ya mwaka huu Kitaifa, Jijini Mbeya.
Aidha, napenda kutoa wito kwa Wakuu wa Mikoa yote kusimamia utekelezaji wa shughuli za maadhimisho katika Mikoa yao kwa kushirikiana na wadau wa kudhibiti VVU/UKIMWI walioko kwenye Mikoa yao. Mikoa yote nchini imeelekezwa kuandaa na  kuadhimisha siku hii katika ngazi  za  Mikoa, Wilaya, Tarafa, Kata na Vijiji. 

NAWATAKIA MAADHIMISHO MEMA YA SIKU YA UKIMWI DUNIANI MWAKA 2021

Imetolewa na:

WAZIRI WA NCHI, OFIS YA WAZIRI MKUU – SERA, URATIBU, BUNGE, KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU.
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